Seeding như thế nào để hiệu quả thúc đẩy ra đơn hàng tiếp thị liên kết?

Cách seeding để tăng trưởng đơn hàng khi làm tiếp thị liên kết

Seeding hay còn được gọi là hành động chim mồi không phải là hành động không có mục đích, không có hiệu quả. Nếu bạn hiểu đúng và biết cách vận dụng đúng cách thì nó sẽ trở thành một kênh marketing có thể hỗ trợ thúc đẩy ra đơn tiếp thị liên kết rất hiệu quả.

3 trường hợp khi bạn seeding hiệu quả sẽ thúc đẩy quá trình chốt đơn đó là:

- Khiến khách hàng tự tìm tới trang của bạn, tự inbox cho bạn mà không cần chèo kéo hay mời mọc.

- Khiến khách nào còn dè dặt chỉ dám comment trên bài chưa dám inbox thì sẽ cảm thấy kích thích và tự tin inbox cho các bạn.

- Khiến cho khách hàng đã inbox hỏi về sản phẩm/ dịch vụ của bạn mà còn ngần ngại về hiệu quả/ dịch vụ đem lại sẽ tin tưởng hơn và chuyển đổi tốt hơn.

Tương ứng với những trường hợp nêu trên thì ADPIA - Affiliate Marketing sẽ chia sẻ với bạn 3 cách để vận dụng sao cho hiệu quả nhất.

đăng ký affiliate marketing tại adpia

1. Seeding dẫn khách về Fanpage/Website bán hàng.

Cách này các bạn có thể áp dụng cho các bạn kéo khách về từ các group trên mạng xã hội. Các bạn sẽ sử dụng tài khoản mồi để đi đăng bài thả thính trên các hội nhóm.

Sau đó lại sử dụng tài khoản mồi khác để comment mồi, chia sẻ, thảo luận, đặt câu hỏi và dẫn dắt để tag@ tài khoản bán hàng chính để khách hàng tự tìm sang hỏi mua.

Ví dụ, bạn làm tiếp thị liên kết Shopee, bạn muốn kéo khách hàng đặt mua sản phẩm trên Shopee thông qua link tiếp thị liên kết của mình. Các bạn hãy tìm các group tiềm năng như Nghiện Shopee/ Săn Mã Giảm Giá Shopee… để đăng bài.

Sử dụng tài khoản mồi đăng bài với nội dung: “Cả nhà cho em hỏi địa chỉ mua áo khoác vest đẹp với ạ?”. 

Sau đó, sử dụng tài khoản khác trả lời để tạo tương tác, đẩy tin lên đầu kiểu: 

• Tài khoản mồi 1: Cho em hóng với, sắp Tết rồi sắm áo mới để mặc thui
  • Tài khoản mồi 2: Em mới mua ở đây nè, xịn sò luôn
  • Tài khoản mồi 3: Cho xin địa chỉ
  • Tài khoản mồi 4: Chỗ này cũng được lắm nè các chị em
  • Tài khoản mồi 5: Mình cũng mới đặt của shop này, ưng lắm nha

….

Tuy nhiên để đem lại hiệu quả cao thì cũng cần chú ý nên lựa chọn các sản phẩm hot, bán chạy, đặc biệt khi bạn làm tiếp thị liên kết thì cần lựa chọn kỹ nhà cung cấp và sản phẩm phù hợp.

Bạn cũng không thể sử dụng tài khoản nam để tư vấn chia sẻ kinh nghiệm mua sắm đồ chị em phụ nữ. Nếu không khách hàng sẽ cảm thấy không thật, hay cảm thấy ngại.

2. Seeding cho khách inbox hỏi thêm về sản phẩm.

Các bạn có thể lựa chọn 1 trong 2 cách sau để áp dụng:

Cách 1:

Bước 1: các bạn hãy đăng các bài viết kiểu feedback tốt về sản phẩm dưới góc độ của người đã từng sử dụng. Đừng quên seeding mồi dạng comment dưới tất cả các bài đăng bán bình thường khác nữa để tạo hiệu ứng tốt nhất.

Ví dụ các bạn chạy các chiến dịch tiếp thị liên kết về thực phẩm chăm sóc sức khỏe.

- Sử dụng Feedback đăng tường:

Tặng chị iu nhé. Mới được một nửa liệu trình nhưng ko hề mệt mỏi j luôn.

- Comment dưới các bài, gợi ý một số mẫu:

• Tài khoản mồi 1: Da dạo này đẹp lắm nha.
  • Tài khoản mồi 2: c uống trong bao lâu thế ạ?
  • Tài khoản mồi 1: chị uống được hơn 1 tháng rồi
  • Tài khoản chính: chúc mừng chị nhé, ce mình trao đổi qua ib nhé

• Tài khoản mồi: Hm trước c uống cái này oki phết nè (Tag bạn)
  • Tài khoản chính: vâng để e nhờ b ý tv

• Tài khoản mồi: Vừa hết liệu trình 3 hộp c nè hihi < kèm ảnh chụp trước/ sau khi uống>
  • Tài khoản chủ: oài ko nhận ra lun ý

...

Bước 2: Khi khách hàng ib tư vấn mà thấy khách tỏ ra băn khoăn về hiệu quả. Các bạn hãy chụp lại feedback đó trên bài. Sau đó gửi luôn link bài viết cho khách xem và nói đại ý “Đây là khách nhà em đã dùng họ phản hồi lại trực tiếp trên tường nhà em. Chị có thể tham khảo thêm".

Bước 3: Sau khi chat với mọi người như vậy, các bạn hãy cho khách hàng thời gian để tham khảo thê. Cũng nên chú ý một chút với những tài khoản mồi đã gửi feedback thì khả năng cao khách hàng sẽ vào đó để inbox cho các tài khoản để dò hỏi hay tâm sự. Các bạn nên check inbox và rep lại tin nhắn để họ cảm thấy thật sự tin tưởng nha.

Cách 2:

Các bạn hãy kết hợp vừa seeding trên group để kéo khách về website, và vừa làm tư liệu dẫn chứng khẳng định cho sản phẩm mà bạn bán hay làm tiếp thị liên kết.

Ví dụ như đối với sản phẩm sữa tắm cho bé: Các bạn nên tìm các hội tiềm năng như “Hội các mẹ bỉm sữa HN"...

Sử dụng tài khoản mồi để đăng bài, ví dụ: "Hm trước hỏi các mẹ về thực phẩm dinh dưỡng cho bé biếng ăn. Cảm ơn các mẹ đã giới thiệu. Bé nhà mình dạo này ăn ngon lắm ạ. Mừng lắm ạ". < Up kèm ảnh chụp e bé đang ăn cơm kèm sản phẩm bên cạnh >.

Dưới các bài viết cũng nên thả các bình luận kiểu:

• Tài khoản mồi 1: Mom dùng loại này ở đâu thế?
  • Tài khoản đăng: mình dùng bên bạn AAA( tag Fb)

• Tài khoản mồi 2: bnhieu 1 hộp vậy mom?
  • Tài khoản mồi 2: 269k b ạ mà dùng chắc phải cả năm mất
  • Tài khoản mồi 2: mom mua ở đâu?
  • Tài khoản đăng: bên bạn (tag nick thật) ấy

Tiếp theo, Các bạn sẽ chụp và lưu lại link bài đăng đó. Khi tư vấn khách tỏ ra băn khoăn về sản phẩm hoặc đang phân vân thì Các bạn hãy gửi link bài trên hội nhóm, kèm theo ảnh chụp và nhắn lại khách rằng: "Nhiều chị em trên nhóm mình đã sử dụng. Các bạn ấy toàn lên đó giới thiệu cho em nhiều lắm nè". Sau đó vẫn tiếp tục phần check ib các Tài khoản “chim mồi” để phòng có khách hỏi dò.

3. Seeding cho khách hàng để lại comment

Với những vị khách còn dè dặt chưa muốn inbox, mới comment trên bài viết và tỏ vẻ lăn tăn về sản phẩm. Các bạn thay vì trả lời trực tiếp khách hàng thì hãy dùng tài khoản phụ, làm hiệu ứng chim mồi.

Ví dụ: Các bạn chia sẻ tiếp thị liên kết về dịch vụ nâng mũi, nâng ngực. 

• Khách thật: c ơi có đau kg ạ? đc bao lâu thì phải bơm lại ạ?
  • Tài khoản mồi 1: haha e cũng sợ giống hệt c, lên tinh thần 2 tháng mới dám làm. 
  • Tài khoản mồi 2: E làm lâu chưa?
  • Tài khoản mồi 1: e làm đc hơn tháng, lên màu như này < up kèm ảnh>
  • Tài khoản mồi 3: c cũng mới làm ở đây, chưa bong hết đang hóng song về cơ bản vote cho cô chủ làm cẩn thận và nhiệt tình hehe

Việc còn lại hãy để khách hàng tự quyết định nhé. Nhớ check Tài khoản comment mồi để rep khách hỏi dò như các cách trên.

Trên đây là một số kinh nghiệm tổng hợp và thu thập được trong quá trình hỗ trợ các bạn Publisher làm tiếp thị liên kết. Có khá nhiều ý tưởng hay ho và cách thức áp dụng khác nhau tùy từng mặt hàng sản phẩm tiếp thị liên kết. 

Tuy nhiên các bạn cũng cần lưu ý những yếu tố sau đây để đạt được hiệu quả:

• 1 – Sử dụng Tài khoản seeding (comment mồi) phải thật, tường đẹp. 
  • 2 Thường xuyên check tin nhắn tài khoản mồi để rep khách hỏi dò vì tỉ lệ này cực cao do khách hàng hiện giờ khá thông thái và tỉ mỉ.
  • 3 Phải có tư liệu bằng ảnh chụp thì hiệu quả cao hơn, hay nhất là ảnh feedback trùng với ảnh của Tài khoản cá nhân đăng.

Chúc các bạn làm tiếp thị liên kết vận dụng thành công.

Đọc thêm:

=> Tải app kiếm tiền online ngay tại: icon-ios icon-android

Hoantv 01-12-2023 2084
icon